Layunin
|
Paksang-aralin
|
|
A.Unang Bahagi: Batayang Kaalaman Tungkol sa Dula
1. Natutukoy ang mga kahulugan, kahalagahan, at katangian ng dula
2. Naiisa-isa ang layon o pakay ng dula
3. Nasasabi ang iba’t ibang salik ng dula
4. Natutukoy at napag-iiba-iba ang mga bahagi ng dula
|
Kahulugan ,kahalagahan, at mga Katangian ng Dula
Layon at pakay ng dula
Ang Salik ng dula
- yugto at tagpo ng dula
- tauhan
-diyalogo
-banghay
-layunin
-pamaraan
Mga bahagi ng dula
-banghay
-sulranin
-tunggalian
-kapanabikan
-kasukdulan
-wakas
-paksa at iba pa
|
|
Layunin
|
Paksang-aralin
|
|
B. Ikalawang
Bahagi
Kasaysayan ng
Dulang Pilipino
1. Nailalahad
ang katangian
at halimbawa
ng katutubong dula
2. Natatalakay
ang layunin at uri ng dula noong panahon ng Kastila.
3. Natutukoy
ang katangian at nilalaman ng dulang Tagalog noong panahon ng himagsikan.
4.
Nailalarawan ang dula sa panahon ng Amerikano.
5. Nasusuri
ang pag-unlad ng dula sa panahon ng Hapones at pagkaalis ng mga Hapon
6. Natatalakay
ang pag-unlad ng dula sa kasalukuyang panahon.
|
.B. Kasaysayan
ng Dulang Pilipino
1. Ang Katutubong Dula
2. Dula sa
Panahon ng Kastila
3. Dula sa
Panahon ng Himagsikan
4. Dula
sa Panahon ng Amerikano
5. Panahon ng
Hapon
6. Dula sa
Kasalukuyang Panahon
|
|
Layunin
|
Paksang-aralin
|
|
Ikallong
Bahagi: Ag Mandudulang Pilipino at ang kanilang katha
1. Natutukoy
ang mga mandudulang Pilipino ng makaluma at makabagong panahon
2. Nasasabi at
nailalarawan ang mga tampok na dulang
sinulat ng mga nabanggit na manunulat.
|
Ang
Mandudulang Pilipino at ang kanilang katha
“Walang Sugat” ni Severino Reyes
“Anak ng Dagat”
“Lakambini” ni
Patricio Mariano
“Kahapon, Ngayon at Bukas” Aurelio Tolentino
“Dalagang Bukid” ni Hermogenes Ilagan
“Sino Ba Kayo” I JC Balmaceda
“Hulyo 4, 1954” ni Dionisio Salaazar
“Moses, Moses” ni Rogelio Sikat
atbp.
|
|
Layunin
|
Paksang-aralin
|
|
|
Iba pang makabagong Manunulat ( Nasa guro na ang
pagpapasya sa dulang nais suriin)
“Pitong Taon” I Fidel Sicam
Tanikalang Ginto” ni Juan Abad
“Sa Pula Sa Puti” ni Fracisco “oc” Rodrigo
“Kapangyarihan” ni C. del Mudo
Mutinlupa” I AV Hernandez
“Ama” ni Frank Rivera
Atbp.
Mga Makabagong Dula
Lamat sa Ugat” ni Lakangiting Garcia
“Isigaw Mong Muli, Nestra”
“Isang Karaniwang Misteryo” at iba pa.
|
|
Layunin
|
Paksang-aralin
|
|
IKaapat
na Bahagi: Pagsusuri ng Iba’t ibang Uri ng Dula
1.
Nasusuri at natatalakay ang iba’t ibang uri at halimbawa ng dula.
2.
Napahahalagahan ang mga usaping moral na nakapaloob sa bawat dula.
|
Pagsusuri ng Iba’t ibang Dula
“Walang Sugat”- sarswela
“Dahil sa Anak”- komedya
Hulyo 4, 1954
Moses, Moses
Ama- madula
Yakapin ang Krus
Ambon, Ulan, Baha
Pitong Taon
Bubungang Lata
Itim na Paruparo
Atbp. Dula kaugnay ng ARH, CHSF, Makabayan, relihiyon
at uliraning panlipunan
Panggitnang Pagsusulit ( 9th week)
|
|
Layunin
|
Paksang
Aralin
|
|
Ikaapat
na Bahagi VI
Ang
Nobelang Pilipino
1.
Nailalahad ang pinagmulan ng nobela.
2.
Natutukoy ang mga uri ng nobela.
Natatalakay ang tatlong sangkap ng
mahusay na nobela.
3.
Natutukoy ang tatlong bisa ng nobela.
4.
Naipaliliwanag ang kasaysayan ng nobelang Pilipino.
5.
Nakikilala ang mga nobelista at ang kanilang obra-maestra.
6.
Naibabahagi ang buod ng ilang nobela sa bawat panahon.
|
Ang
Nobela
1.
Pinagmulan ng nobela
2.
Katuturan ng nobela
3.
Uri ng Nobela
4.
Tatlong sangkap ng mahusay na nobela
5.
Tatlong bisa ng nobela
5.
Kasaysayan ng nobelang Pilipino
-Mga Manunulat at ang kanilang obra-maestra
Lope
K. Santos-Banaag at Sikat
Valeriano
H. Peña- Nena at Neneng
Iñigo
Ed Regalado-Sampaguitang Walang Bango
Gapo-Lualhati
Bautista
Bulaklak
ng Manila-Domigo Landicho
Landas
sa Bahaghari ni Roberto Añonuevo
Luha
ng Buwaya ni Amado Hernandez
Atbp.
|
|
Layunin
|
Paksang-aralin
|
|
7.. Nasusuri
ang ilang piling akda.
8. Natatalakay
ang nobela ayon sa iba’t ibang pananaw-pomalistiko
sosyolohikal
sikolohikal
moralistiko at
arketipal
|
6. Pagsusuri
ng ilang piling nobela
a. Daluyong-
b. Ang Tondo
man May Langit din-Andre Cristobal Cruz
c. Silang
Nagigising ng Madaling Araw
d. Tutubi,
tutubi, Huwag Kang Pahuhuli sa Mamang Salbahe ni Jun Cruz Reyes
e. Canal dela
Reina-Liwayway Arceo
f. Banaag at
Sikat –Lope K. Santos
g. Iba pang
nobela
Pangwakas na
Pagsusulit
|
|
Ang blog na ito ay para sa lahat ng mga interesado sa wikang Filipino. Itoý sadyang nilikha para sa lahat ng may pagpapahalaga sa wika - sa kasaysayan, pag- unlad at sa kinabukasan nito.
Tungkol sa Akin

- Rodel
- Nueva Vizcaya, Region 2, Philippines
- Maging bahagi sa pagpapaunlad ng wikang kinagisnan. Magbahagi ng iyong mga kaalaman sa anumang disiplina. Para sa atin ito!
Huwebes, Nobyembre 14, 2013
Dula at Nobela
Maikling kwento
Layunin
|
Paksang -Aralin
|
Bahagi I
Sanligang Kaalaman sa
Maikling Kuwento
1. Natutukoy ang kahulugan, katangian at
kalikasan ng maikling katha.
2. Natutukoy at natatalakay ang simula ng
maikling kuwento.
3.Nailalarawan ang katangian ng bawat uri ng
maikling kuwento.
4. Natatalakay ang kasaysayan ng maikling
kuwento.
5. Natutukoy ang tampok na
manunulat na sandigan ng maikling kuwento.
|
Sanligang Kaalaman sa Maikling Kuwento
A. Ang maikling kuwento, kahulugan, katangian at
kalikasan nito
B. Ang
ugat ng maikling kuwento
1. Ang
mitolohiya
2. Ang
pabula
3. Ang
parabula
4. Ang
alamat
5. Ang
kuwento ng bayan
6. Ang
anekdota
7. Ang karaniwang kuwento
Kasaysayan ng Maikling Kuwento
mula sa panahon ng 1571-1935
Panahon bago dumating ang
Kastila
Panahon ng Kastila
Panahon ng Himagsikan
Panahon ng Aklatang Bayan
Panahon ng Ilaw at Panitik
Panahon ng Panitikan
|
Bahagi II
Sining ng Pagsasalaysay
1. Natatalakay nang pahapyaw
ang iba’t ibang uri ng salaysay bilang hakbang na aralin sa pag-aaral ng
maikling katha.
2. Napaghahambing ang mga
katangiang inilalarawan ng bawat uri ng salaysay.
3. Nakapag-ulat ng halimbawang salaysay sa bawat
uri
4. Makapulot ng mensahe o aral
na nakapaloob sa kuwento.
5. Masagot ang mga tanong ukol
sa kuwento.
6. Natutukoy ang implikasyon ng
mga ito sa kasalukuyang buhay at sa lipunan.
7. Natatalakay ang mga sangkap ng maikling
kuwento.
|
Sining ng Pagsasalaysay
A. Mga uri ng salaysay bilang
hakbang na aralin sa pag-aaral ng maikling kuwento
1. salaysay na nagpapaliwanag
2. salaysay na pangkasaysayan
3. kathang pangkasaysayan
4. saysayin at alamat
5. pabula at parabola
6. salaysay na nakaraan
7. salaysay ng mga pangyayari
8. salaysay ng
pakikipagsapalaran
9. salaysay ng paglalakbay
10. kathang salaysay
B. Ang Mga Sangkap ng Maikling
Kuwento
1. Ang banghay – pagbibigay
tuon sa simula at wakas pag-alam sa mga pangyayaring sumasalungat sa daloy o
galaw ng katha.
2. Ang tauhan at ang kanyang
suliranin ang tauhang bilog at tauhang lapad
3. Ang protagonista vs. antagonista
4. Ang tagpuan
5. Ang paningin
6. Unang panauhan
7. Ikatlong panauhan
8. Itinakdang obhetibo
9. Obhetibo
10. Tema
11. Ang pagpapahayag sa isang
pangungusap
12. Ang pagpapahayag sa isang
paglalahat
13. Ang pahiwatig at simbolo
|
|
Panggitnang pagsusulit
|
Bahagi III. Bahagi ng Maikling
Kuwento
1. Naipaliwanag ang layunin sa
pagsulat.
2. Nakaiipon ng katuturan ng
maikling kuwento ayon sa iba-ibang manunulat.
3. Nakikilala ang iba’t ibang
bahagi ng maikling kuwento.
4. Natutukoy ang bawat bahagi
ng maikling kuwento sa akdang binasa.
|
Mga Bahagi ng Maikling Kuwento
1. Layunin sa pagsulat ng
maikling kuwento
2. Iba’t ibang kahulugan ng
maikling kuwento mula sa mga manunulat
3. Bahagi ng maikling kuwento
a. panimula
b. saglit na kasiglahan
c. suliranin/tunggalian
d. kasukdulan
e. wakas
|
Bahagi IV.Pagsusuri ng mga
maikling kwento
1. Nakasusuri ng ilang kuwento batay sa ilang
pamantayan.
2. Nasusuri ang implikasyon ng mga kwentong ito sa
panahon ng pagkalikha nito at sa kasalukuyan
|
Pagsusuri sa mga sumusunod na maikling katha
1. Kuwento ni Mabuti – G. Edroza Matute
2. Mabangis na Lungsod – Efren
Abueg
3. Walang Panginoon –
Deogracias A. Rosario
4. Banyaga – Liwayway Arceo
5. May Buhay pa sa Looban – P.
Dandan
6. Bunga ng Kasalanan
7. Aloha
8. Kasalan sa Nayon
9. Lupang Tinubuan
10. iba pang kwento
|
Bahagi V.
Pamamaraan sa Pagsulat ng Maikling Kuwento
1. Natatalakay ang mga
katangiang dapat taglayin ng isang manunulat.
2. Natatalakay ang mga hakbang
na dapat sundin at iwasan sa pagsulat ng isang kuwento.
3. Nakabubuo ng maikling
banghay ng maikling kuwento.
|
Pamamaraan sa Pagsulat ng
Maikling Kuwento
1. Pagmamasid sa buhay at
lipunan sa pananaw ng manunulat
2. Mga tauhan: ang paglikha at
paglalarawan
3. Ang banghay ng tunggalian
4. Diyalogo
5. Tema at Damdamin
6. Paningin ng mga pangyayari
* maaaring magsimula na ito sa
bahagi IV.
|
|
Pangwakas na pagsusulit
|
Larong pangwika
Ang mga imbakan ng mga salita
Thesaurus \thi-'sȯr-əs\ n, pl -sau·ri
\-'sȯr-"ī, -"ē\ or -sau·rus·es \-'sȯr-ə-səz\ [NL, fr.
L, treasure, collection, fr. Gk thēsauros]
(ca. 1823)
1 :
treasury
storehouse
2 a : a book of words or of information about a particular field or set of concepts ; esp: a book of words and their synonyms b : a list of subject headings or descriptors usu. with a cross-reference system for use in the organization of a collection of documents for reference and retrieval
— the·sau·ral \-'sȯr-əl\ adj
2 a : a book of words or of information about a particular field or set of concepts ; esp: a book of words and their synonyms b : a list of subject headings or descriptors usu. with a cross-reference system for use in the organization of a collection of documents for reference and retrieval
— the·sau·ral \-'sȯr-əl\ adj
Ito ay
kalipunan ng mga salita o mga impormasyon hinggil sa alinman sa mga laramngan
ng kaalaman na kinabibilangan
ng mga kahulugan o singkahulugan ng mga ito.
Dictionary \'dik-shə-"ner-ē,
-"ne-rē\ n, pl -nar·ies [ML dictionarium, fr. LL diction-,
dictio word, fr. L, speaking] (1526)
1 : a reference source in print or electronic form containing words usu. alphabetically arranged along with information about their forms, pronunciations, functions, etymologies, meanings, and syntactical and idiomatic uses
2 : a reference book listing alphabetically terms or names important to a particular subject or activity along with discussion of their meanings and applications
3 : a reference book giving for words of one language equivalents in another
4 : a computerized list (as of items of data or words) used for reference (as for information retrieval or word processing)
1 : a reference source in print or electronic form containing words usu. alphabetically arranged along with information about their forms, pronunciations, functions, etymologies, meanings, and syntactical and idiomatic uses
2 : a reference book listing alphabetically terms or names important to a particular subject or activity along with discussion of their meanings and applications
3 : a reference book giving for words of one language equivalents in another
4 : a computerized list (as of items of data or words) used for reference (as for information retrieval or word processing)
Listahan
ng mga salita at ng mga kahulugan na inihahanay at karaniwang iniaayos na
paalpabeto.
Word vb
convey, offer, submit; say, state, tell
Word n
1 something
that is said ‹didn't tell a word about his plans›
syn
statement, utterance
rel
announcement, declaration, pronouncement
2 a
pronounceable sound or combination of sounds that expresses and symbolizes an
idea ‹be sure you learn the
meaning of each word›
syn
term, vocable
rel
expression, idiom, locution, phrase
Anumang
sambitla na may kahulugan; galaw ng dila
In·dex \'in2
: a list (as of bibliographical information or citations to a body of
literature) arranged usu. in alphabetical
order of some specified datum (as author, subject, or keyword): as a : a list of items (as topics or names) treated in a printed work that gives
for each item the page number where it may be found- "deks\ n, pl in·dex·e
Appendix
n
1 additional
material subjoined to a writing and especially a book ‹a dictionary with an appendix
of new words› syn
addendum, codicil, rider, supplement; syn appendage, accessory, adjunct, appurtenance
sor in·di·ces
\-də-"sēz\ [L indic-, index, fr. indicare to indicate]
(1561)
LARONG PANGWIKA
PAGSASANAY 1: MGA SALITANG MAY KINALAMAN SA MANOK
Sagutin ang hinihinging
salita ng mga bilang na pahalang at pababa.
Isulat ang sagot sa mga boxes na
kinabibilangan nito.
|
|
|
1
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
2
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
4
|
|
|
3
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
5
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
6
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
7
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Pahalang: Pababa:
1.
Lalaking manok na may edad na 1. Panabong na manok
2.
Taong
nakalalamang sa labanan ng manok 4.
Nagbibinatang manok
3.
Nagdadalagang manok 3. Taong talunan sa labanan ng manok
5. Mga anak ng manok 5. Labanan ng mga manok
6. Manok na batikan
7. Manok na nangitlog na
![]() |
|
LARONG PANGWIKA
MGA PRUTAS AT GULAY
Hanapin ang salin ng mga
prutas at gulay sa mga kahon. Bilugan o
kulayan ang mga nahanap na salita at isulat ito sa patlang.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
![]() |
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
![]() |
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
![]() ![]() |
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
![]() ![]() |
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
soursoP __________________
tuRnip __________________
star frUit __________________
juTe __________________
limA bean __________________
String bean __________________
winged
beAn ____________________
Taro leaves ____________________
Gourd __________________
plUm __________________
veLvet fruit __________________
wAx gourd __________________
Young sesame seeds __________________
radish __________________
edible fern __________________
LARONG PANGWIKA
PAGSASANAY 2: MGA PRUTAS AT GULAY
Hanapin ang salin ng mga
prutas at gulay sa mga kahon. Bilugan o
kulayan ang mga nahanap na salita at isulat ito sa patlang.
P
|
G
|
A
|
L
|
A
|
B
|
A
|
N
|
O
|
S
|
E
|
L
|
H
|
R
|
||
B
|
O
|
G
|
N
|
M
|
P
|
I
|
S
|
B
|
U
|
E
|
T
|
R
|
B
|
||
D
|
A
|
H
|
O
|
N
|
N
|
G
|
G
|
A
|
B
|
I
|
O
|
S
|
D
|
||
N
|
I
|
L
|
A
|
G
|
S
|
G
|
E
|
Y
|
M
|
S
|
N
|
B
|
U
|
||
T
|
B
|
E
|
I
|
O
|
M
|
U
|
U
|
S
|
A
|
A
|
E
|
T
|
![]() |
||
K
|
U
|
L
|
A
|
M
|
O
|
T
|
N
|
Y
|
M
|
L
|
S
|
P
|
R
|
||
B
|
M
|
I
|
E
|
O
|
B
|
R
|
L
|
K
|
A
|
A
|
E
|
L
|
![]() |
||
T
|
Y
|
W
|
K
|
D
|
U
|
I
|
M
|
K
|
B
|
B
|
H
|
S
|
![]() ![]() |
||
A
|
N
|
A
|
P
|
S
|
R
|
U
|
N
|
E
|
N
|
L
|
A
|
I
|
D
|
||
H
|
P
|
U
|
I
|
A
|
W
|
B
|
T
|
G
|
Y
|
P
|
L
|
N
|
A
|
||
U
|
I
|
N
|
G
|
L
|
T
|
U
|
P
|
O
|
S
|
K
|
P
|
G
|
O
|
||
D
|
E
|
I
|
G
|
U
|
K
|
A
|
T
|
L
|
U
|
S
|
N
|
K
|
![]() ![]() |
||
Y
|
S
|
E
|
H
|
Y
|
O
|
A
|
N
|
N
|
S
|
I
|
T
|
A
|
W
|
||
A
|
M
|
A
|
B
|
O
|
L
|
O
|
D
|
I
|
G
|
K
|
L
|
M
|
B
|
||
N
|
T
|
Y
|
U
|
T
|
E
|
O
|
D
|
H
|
L
|
A
|
U
|
A
|
I
|
||
T
|
N
|
O
|
R
|
E
|
L
|
I
|
N
|
G
|
A
|
S
|
O
|
S
|
I
|
soursoP __________________
tuRnip __________________
star frUit __________________
juTe __________________
limA bean __________________
String bean __________________
winged
beAn ____________________
Taro leaves ____________________
Gourd __________________
plUm __________________
veLvet fruit __________________
wAx gourd __________________
Young sesame seeds __________________
radish __________________
edible fern __________________
![]() |
|
LARONG PANGWIKA
PAGSASANAY 3: MALALAKI AT MALILIIT
Ayusin ang mga titik
upang mabuo ang salita ayon sa kahulugan nito.
Isulat ang sagot sa patlang.
1.
Malaking
paruparo MROAPASI ______________
2.
Malalaking
uri ng langgam KAHITN ______________
3.
Malaking
paniki AKBAYAN ______________
4.
Malaking
isdang pandagat YALABEN ______________
5.
Malaking
tao AHNETIG ______________
6.
Malaking
bahagi ng katubigan RGKNAATAA ______________
7.
Malaking
bahay NANOMYS ______________
8.
Malaking
ibong panghimpapawid ALAGI ______________
9.
Tawag
sa malaking ahas AWAS ______________
10.
Maliit
na diwata AAD ______________
11.
Maliit
na aso UTTA ______________
12.
Pinaliit
na halaman NASOBI ______________
13.
Maliit
na bahagi ng katubigan KALUB ______________
14.
Maliit
na bahagi ng piso TESONMI ______________
15.
Maliit
na isda PISARNANA ______________
Mag-subscribe sa:
Mga Post (Atom)